Những suất ăn đêm ấm lòng người lao động
Những tô hủ tiếu, nui đầy ắp thịt, trứng, nóng hổi cùng vài bộ bàn ghế được nhóm bạn trẻ Đức Hòa (huyện Đức Hòa, tỉnh Long An) bày biện để đón những vị khách đặc biệt – những người lao động trong đêm./.
Hơn 19 giờ, những bạn trẻ của nhóm SOS Đức Hòa cùng nhiều người tình nguyện thực hiện những suất ăn 0 đồng để hỗ trợ người lao động đêm trên địa bàn thị trấn Đức Hòa
Tấm bảng nổi bật được nhóm dựng trên vỉa hè giúp những người lao động ghé ăn. Suất ăn đêm 0 đồng được nhóm SOS Đức Hòa lên ý tưởng thực hiện từ lâu, nhưng sau thời gian chuẩn bị, cùng với sự chung tay của các nhà hảo tâm, đến nay ý tưởng này mới trở thành hiện thực
Ông Nguyễn Thanh Phong dù tất bật với công việc thường ngày nhưng khi hay tin nhóm thực hiện suất ăn 0 đồng đã không ngần ngại tới phụ giúp các bạn trong nhóm. Ông Phong cũng là người luôn đồng hành cùng nhóm SOS Đức Hòa trong các hoạt động thiện nguyện
Mỗi người một tay, những suất ăn nóng hổi được trao tận tay đến những người lao động. Dù vất vả nhưng mỗi thành viên đều cảm thấy vui khi tự tay “trao đi yêu thương để nhận về hạnh phúc”
Những suất ăn với đầy đủ dưỡng chất, đủ để tiếp sức cho người lao động khó khăn
Với những bộ bàn ghế nhỏ được chuẩn bị sẵn, nhiều người lao động ghé ăn tại chỗ
Chị Diễm Trang chở theo 2 con đi bán vé số, lượm ve chai tranh thủ ghé nhận các phần ăn. “Nếu như bình thường, mỗi phần ăn cũng tốn mấy chục ngàn đồng nhưng được nhận những phần ăn miễn phí giúp gia đình tiết kiệm được một khoản tiền để trang trải cuộc sống”, chị Trang cho biết
Bà Ngọc Nhung nhận phần ăn nóng hổi từ tay các bạn trẻ
Chỉ khoảng 30 phút, hơn 150 suất ăn như hủ tiếu, nui của nhóm chuẩn bị được chia sẻ hết cho những người lao động đêm
Bên cạnh các thành viên nhóm SOS Đức Hòa, các bạn đoàn viên, thanh niên của Câu lạc bộ thanh niên Bồ câu trắng cũng tham gia hỗ trợ trao những phần ăn đến người lao động
Dù nguồn kinh phí còn hạn hẹp, chủ yếu do nhóm bỏ ra và nhận được hỗ trợ từ một số nhà hảo tâm nhưng nhóm SOS Đức Hòa mong muốn tiếp tục cố gắng để duy trì những suất ăn 0 đồng. Theo kế hoạch của nhóm SOS Đức Hòa, mỗi tháng, nhóm sẽ tổ chức 1 lần vào tối chủ nhật với mong muốn lan tỏa thêm tình yêu thương, chia sẻ một phần khó khăn với người lao động
Đức Thịnh – Võ Thành Nguyễn
- Thăm, tặng quà Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân Nguyễn Văn Minh (26/07)
- Chủ tịch UBND tỉnh Long An trao 100 phần quà cho gia đình chính sách, người có công tại Đức Hòa (26/07)
- Khu di tích lịch sử ngã 4 Đức Hòa - Địa chỉ đỏ giáo dục truyền thống (26/07)
- Thời tiết hôm nay 26/7: Bắc Bộ, Trung Bộ nắng nóng, Nam Bộ mưa rào (26/07)
- Bữa cơm tri ân, ấm áp nghĩa tình (25/07)
- Gần 1.600 tỷ đồng đầu tư dịch vụ sửa chữa, trang thiết bị sân bay Long Thành (25/07)
- Nâng cao hiệu quả quản lý tài nguyên nước (25/07)
- Phối hợp triển khai, thực hiện Luật Tài nguyên nước năm 2023 (25/07)
![](images/banner300x250.jpg)
![](images/banner300x450.jpg)