Tiếng Việt | English

27/12/2016 - 13:29

Bệnh nhân tử vong do sốc phản vệ

Sau khi sự việc xảy ra, Bệnh viện Đa khoa Long An chủ động liên hệ với cơ quan Công an, phối hợp điều tra nguyên nhân tử vong của bệnh nhân N.T.T.T (SN 1998), ngụ tại xã Vĩnh Đại, huyện Tân Hưng, tỉnh Long An.


Bệnh viện Đa khoa Long An nơi xảy ra vụ việc

Thông tin ban đầu, khoảng hơn 18 giờ, ngày 26/12/2016, em N.T.T.T ngụ tại xã Vĩnh Đại, huyện Tân Hưng, tỉnh Long An được chuyển đến Bệnh viện Đa khoa Long An trong tình trạng chuyển nặng do đau bụng vùng hố chậu phải.

Quá trình chẩn đoán, Bệnh viện Đa khoa Long An xác định, em bị nhiễm trùng tiêu hóa và được bác sỹ chỉ định sử dụng kháng sinh thuốc Taxibiotic (Cefotaxin).

Tuy nhiên đến hơn 9 giờ ngày 27/12/2016, em tử vong do suy hô hấp tuần hoàn choáng phản vệ do thuốc.

Theo Bệnh viện Đa khoa Long An, sau khi tiếp nhận bệnh nhân, các bác sỹ tổ chức thăm khám và điều trị.

Đến 19 giờ 55 phút, bệnh nhân được thực hiện y lệnh tiêm kháng sinh. Tuy nhiên 5 phút sau, bệnh nhân có biểu hiện đỏ da, nôn ói và tụt huyết áp. Ngay lập tức, ê kíp thực hiện tiến hành xử lý chống sốc và phối hợp với Khoa Hồi sức tích cực - Chống độc tiến hành hồi sức cho bệnh nhân.

Đến 9 giờ 15 phút ngày 27/12/2016, bệnh nhân N.T.T.T tử vong. Chẩn đoán ban đầu, bệnh nhân tử vong do suy hô hấp tuần hoàn choáng phản vệ do thuốc.

Để xác định chính xác nguyên nhân dẫn đến vụ việc, Bệnh viện Đa khoa Long An chủ động liên hệ với cơ quan Công an, phối hợp điều tra nguyên nhân tử vong của bệnh nhân N.T.T.T để có những kết luận cuối cùng.

Trước đó, bệnh nhân N.T.T.T được gia đình đưa đến Bệnh viện Đa khoa Khu vực Đồng Tháp Mười điều trị và được chẩn đoán viêm ruột thừa./.

Thụy Anh

Chia sẻ bài viết
  • ôi.Tân Hưng quê tui..

    HT - Cách đây 6 năm