Cuộc sống nơi xóm trọ công nhân
Giáp với nhiều khu công nghiệp, trên địa bàn xã Hựu Thạnh, huyện Đức Hòa, tỉnh Long An, những năm gần đây xây dựng ngày càng nhiều khu nhà trọ cho công nhân. Đa số người thuê trọ là công nhân, lao động tại các khu, cụm công nghiệp trên địa bàn. Với họ, chỉ cần một chỗ ăn, nghỉ sạch sẽ, an ninh với giá thành vừa phải đã đủ để yên tâm gắn bó với cuộc sống xa quê.
Vợ chồng anh Nguyễn Văn Dương và chị Văn Thị Điệp, 3 năm trước từ tỉnh An Giang đến huyện Đức Hòa, tỉnh Long An xin việc. Xa quê, vợ chồng anh Dương phải thuê trọ tại xã Hựu Thạnh để tiện việc đi làm. Hiện anh chị làm việc tại công ty sản xuất bánh kẹo với mức lương cơ bản 4,4 triệu đồng/tháng. Ban ngày, 2 vợ chồng đi làm, tuy nhiên, có lúc phải làm theo ca. “Nếu tháng nào tăng ca nhiều, thu nhập có khá hơn. Tháng cao nhất cũng được khoảng 9 triệu đồng”, anh Dương cho biết
Căn phòng trọ vợ chồng anh Dương nằm trong con đường nhỏ, khá sạch sẽ, thoáng mát với giá thuê 900 ngàn đồng/tháng, chưa bao gồm tiền điện, nước
“Với mức lương này, thoạt nghe khá cao nhưng vợ chồng tôi phải chi tiêu nhiều khoản như tiền thuê nhà, tiền điện, nước, chi phí ăn uống rồi tiền gửi về gia đình. Tính ra 1 tháng cũng không còn dư được bao nhiêu”, anh Dương kể
Khuôn mặt chị Điệp hiện rõ sự mệt mỏi sau ca làm đêm trở về phòng trọ
Những bữa cơm của vợ chồng chị Điệp khá đơn giản vừa đủ để bảo đảm sức khỏe và tiết kiệm chi phí
Để tiết kiệm chi phí, vợ chồng anh không dám mua thêm máy giặt. Sau ca làm, vợ anh thường lo việc cơm nước, lau dọn nhà cửa, còn anh sẽ phụ vợ giặt đồ
Tại khu nhà trọ khác gần đó, 10 ngày nay, anh Nguyễn Phước Xuyên từ tỉnh Đồng Tháp tới ở nhờ phòng trọ của cậu mợ để xin việc
Mấy bữa nay, anh Xuyên đang gửi hồ sơ một số công ty để xin việc. “Nay tôi cũng mang hồ sơ qua Khu công nghiệp Hải Sơn nộp mong sớm tìm được công việc theo nhu cầu bản thân”, anh Xuyên cho biết
Kế bên phòng anh Xuyên đang ở, anh Lê Phước An, ngụ huyện Thạnh Hóa, cũng thuê trọ. Dãy nhà trọ này có giá 1 triệu đồng/phòng/tháng
Hiện anh An làm cho Công ty Phạm Nguyên (xã Hựu Thạnh). Sau ca làm, anh An về lại phòng trọ để chuẩn bị cho bữa cơm trưa. “Nấu ăn tại phòng trọ chủ yếu sẽ là các món làm gọn, ăn nhanh để có thêm thời gian nghỉ ngơi chuẩn bị cho ca đêm sẽ tốn nhiều sức khỏe”, anh An chia sẻ
Đa số các dãy trọ, không gian chật hẹp nên chủ nhà trọ sẽ bố trí phơi đồ trên cao cho công nhân tiết kiệm không gian
Những lúc trong ca, dãy trọ vắng hoe, đa số đóng cửa im ỉm
Cuộc sống công nhân mỗi người một hoàn cảnh nhưng đều có điểm chung là xa quê, vất vả, tiết kiệm từng đồng để trang trải cuộc sống
Bữa ăn đơn giản của công nhân với trứng chiên, vài trái đậu que
Những phút nghỉ ngơi tại phòng trọ sau ca làm
Theo thống kê, hiện toàn tỉnh có 32 khu công nghiệp với diện tích 10.173ha, trong đó, có 18 khu công nghiệp đã đi vào hoạt động. Với nhu cầu nguồn lao động cao, hiện toàn tỉnh có hơn 178.000 lao động, trong đó, có hơn 2.600 lao động nước ngoài và gần 60.000 lao động nhập cư./.
Kiên Định – Võ Thành Nguyễn
- Thời tiết hôm nay 27/7: Bắc Bộ nắng nóng trước đợt mưa rất to, Nam Bộ mưa to (27/07)
- Thăm, tặng quà Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân Nguyễn Văn Minh (26/07)
- Chủ tịch UBND tỉnh Long An trao 100 phần quà cho gia đình chính sách, người có công tại Đức Hòa (26/07)
- Khu di tích lịch sử ngã 4 Đức Hòa - Địa chỉ đỏ giáo dục truyền thống (26/07)
- Thời tiết hôm nay 26/7: Bắc Bộ, Trung Bộ nắng nóng, Nam Bộ mưa rào (26/07)
- Bữa cơm tri ân, ấm áp nghĩa tình (25/07)
- Gần 1.600 tỷ đồng đầu tư dịch vụ sửa chữa, trang thiết bị sân bay Long Thành (25/07)
- Nâng cao hiệu quả quản lý tài nguyên nước (25/07)
![](images/banner300x250.jpg)
![](images/banner300x450.jpg)